Việt kiều về nước: Xách bao nhiêu tiền cho vừa

Tôi hiện là Việt kiều đã được 9 năm. Sắp tới tôi muốn về Việt Nam và mang theo một số tiền để sửa sang nhà cửa ở quê cho bố mẹ. Nhờ luật sư tư vấn giúp pháp luật Việt Nam có giới hạn số tiền tôi được mang về không? Cụ thể ra sao?

 

Mang tiền khi xuất cảnh, nhập cảnh qua các cửa khẩu Quốc tế vào Việt Nam bằng hộ chiếu hoặc bằng các loại giấy tờ khác có giá trị thay cho hộ chiếu do cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam hoặc nước ngoài cấp được quy định tại Thông tư số 15/2011/TT-NHNN của Ngân hành nhà nước Việt Nam ngày 12/08/2011 Quy định việc mang ngoại tệ tiền mặt, đồng Việt Nam tiền mặt của cá nhân khi xuất cảnh.

Bài viết "Việt kiều về nước: Xách bao nhiêu tiền cho vừa"Bài viết dmca_7e4bf9313c www_tintucvietduc_net này - tại trang TINTUCVIETDUC.NETBài viết này - tại trang TINTUCVIETDUC.NET - dmca_7e4bf9313c www_tintucvietduc_net

những 3 người sdt xảy 25Ed2 ra a23 sáng dr2ew sướt người kgehWethanh 2f thườngg53r8ađịnh 5re23 khijhú thêm 3ea người hvương fx biếu 2 hiệu f thườngg

Theo quy định Điều 2 Thông tư số 15/2011/TT-NHNN :khôngnxh giờ ca3evâng emd0k1ar 5người hvương eji biếu 2 hiệu f thườngg người hvương zfe biếu 2 hiệu f thườngg

“1. Cá nhân khi xuất cảnh, nhập cảnh qua các cửa khẩu quốc tế của Việt Nam bằng hộ chiếu mang theo ngoại tệ tiền mặt, đồng Việt Nam tiền mặt trên mức quy định dưới đây phải khai báo Hải quan cửa khẩu:

a) 5.000 USD (Năm ngàn đô la Mỹ) hoặc các loại ngoại tệ khác có giá trị tương đương;

b) 15.000.000 VNĐ (Mười lăm triệu đồng Việt Nam).

Bài viết Việt kiều về nước: Xách bao nhiêu tiền cho vừa này tại: www.tintucvietduc.net

2. Trường hợp cá nhân nhập cảnh mang theo ngoại tệ tiền mặt bằng hoặc thấp hơn mức 5.000 USD hoặc các loại ngoại tệ khác có giá trị tương đương và có nhu cầu gửi số ngoại tệ tiền mặt này vào tài khoản thanh toán bằng ngoại tệ của cá nhân mở tại tổ chức tín dụng, chi nhánh ngân hàng nước ngoài được phép hoạt động ngoại hối (sau đây gọi chung là tổ chức tín dụng được phép), cũng phải khai báo Hải quan cửa khẩu. Tờ khai nhập cảnh – xuất cảnh có xác nhận của Hải quan cửa khẩu về số ngoại tệ tiền mặt mang vào là cơ sở để tổ chức tín dụng được phép cho gửi ngoại tệ tiền mặt vào tài khoản thanh toán.

3. Mức ngoại tệ tiền mặt và đồng Việt Nam tiền mặt quy định phải khai báo Hải quan cửa khẩu quy định trên không áp dụng đối với những cá nhân mang theo các loại phương tiện thanh toán, giấy tờ có giá bằng ngoại tệ hoặc bằng đồng Việt Nam như séc du lịch, thẻ ngân hàng, sổ tiết kiệm, các loại chứng khoán và các loại giấy tờ có giá khác.”

Ngoài ra, căn cứ Khoản 1 Điều 9 Văn bản hợp nhất số 07/VBHN-VPQH ngày 11 tháng 07 năm 2013 của Văn phòng Quốc hội về Pháp lệnh ngoại hội: Người cư trú, người không cư trú là cá nhân khi nhập cảnh mang theo ngoại tệ tiền mặt, đồng Việt Nam tiền mặt và vàng trên mức quy định của Ngân hàng Nhà nước Việt Nam phải khai báo hải quan cửa khẩu.

Như vậy, theo quy định nêu trên thì khi mang tiền mặt vượt quá mức nêu tại Khoản 1 nêu trên phải khai báo hải quan cửa khẩu.

 

Tư vấn bởi Luật sư Phạm Thị Bích Hảo, Công ty luật TNHH Đức An, Thanh Xuân, Hà Nội.

Nguồn: VietNamNet

 

Tin tức Việt Đức

- Báo điện tử tại Đức từ năm 1995 -

TIN NHANH | THỰC TẾ | TỪ NƯỚC ĐỨC