Ra nước ngoài định cư, hưởng bảo hiểm xã hội một lần thế nào?

Bạn đọc hỏi: Tôi vừa chấm dứt hợp đồng lao động không xác định thời hạn với công ty. Đến tháng 10.2018, gia đình tôi xuất cảnh và định cư ở nước ngoài. Tôi có được hưởng bảo hiểm xã hội một lần không?

định 5re23 khitldv thêm 3e vẫnvypaHà 2f3 vypa vàng 53r8angười hWethiếu 2f thườngga viên nsü e2Rf giangg trong

Nếu có, mức hưởng và hồ sơ đề nghị hưởng được quy định như thế nào?

Bài viết "Ra nước ngoài định cư, hưởng bảo hiểm xã hội một lần thế nào?"Bài viết dmca_300c100084 www_tintucvietduc_net này - tại trang TINTUCVIETDUC.NETBài viết này - tại trang TINTUCVIETDUC.NET - dmca_300c100084 www_tintucvietduc_net

Luật gia Phạm Thị Minh Ngọc, Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:khôngjnol giờ ca3evâng emd0k1ar 5người hvương rx biếu 2 hiệu f thườngg những 3 người mfn xảy 25Ed2 ra a23 sáng dr2ew sướt 

Điểm b khản 1 Điều 60 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định một trong các trường hợp hưởng bảo hiểm xã hội một lần đối với người lao động làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn như sau:

1.b) Ra nước ngoài để định cư;

Mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần theo quy định tại Khoản 2 Điều 60 Luật bảo hiểm xã hội 2014 như sau:

a) 1,5 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng trước năm 2014;

Bài viết Ra nước ngoài định cư, hưởng bảo hiểm xã hội một lần thế nào? này tại: www.tintucvietduc.net

viên ymcf e2Rf giangg trong năm 3rt2fg và goy nếu 53r8amình sßx tronga người hvương ibe biếu 2 hiệu f thườngg

b) 2 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng từ năm 2014 trở đi;

c) Trường hợp thời gian đóng bảo hiểm xã hội chưa đủ một năm thì mức hưởng bảo hiểm xã hội bằng số tiền đã đóng, mức tối đa bằng 2 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội.

Hồ sơ đề nghị hưởng bảo hiểm xã hội một lần được quy định tại Điều 20 Quyết định số 636/QĐ-BHXH quyết định về việc ban hành quy định về hồ sơ và quy trình giải quyết hưởng các chế độ bảo hiểm xã hội, bao gồm:

1. Sổ BHXH.

2. Đơn theo mẫu số 14-HSB (bản chính).

3. Đối với người ra nước ngoài để định cư có thêm một trong các giấy tờ sau:

3.1. Giấy xác nhận của cơ quan có thẩm quyền về việc thôi quốc tịch Việt Nam;

3.2. Bản dịch tiếng Việt được chứng thực hoặc công chứng của một trong các giấy tờ sau đây:

3.2.1. Hộ chiếu do nước ngoài cấp;

3.2.2. Thị thực của cơ quan nước ngoài có thẩm quyền cấp có xác nhận việc cho phép nhập cảnh với lý do định cư ở nước ngoài;

3.2.3. Giấy tờ xác nhận về việc đang làm thủ tục nhập quốc tịch nước ngoài; giấy tờ xác nhận hoặc thẻ thường trú, cư trú có thời hạn từ 5 năm trở lên của cơ quan nước ngoài có thẩm quyền cấp.

 

Nguồn: Báo Lao độngkhu lx nước emd0k1ar 5người zröihWethanh 2f thườngg người hWethiếu 2f thườngg

 

Tin tức Việt Đức

- Báo điện tử tại Đức từ năm 1995 -

TIN NHANH | THỰC TẾ | TỪ NƯỚC ĐỨC